Tin tức Thông tin chuyên đề » Rối loạn chuyển hoá
Ca lâm sàng

Bệnh nhân nam, 81 tuổi, có biểu hiện váng đầu (light-headedness) và tê chân tay (paraesthesiae). Tiền sử: bệnh tim thiếu máu cục bộ, trào ngược dạ dày – thực quản, bệnh thận mạn tính, tăng huyết áp và phân lỏng trong nhiều năm. Không có tiền sử loét dạ dày – tá tràng (peptic ulcer disease) và kết quả nội soi gần đây bình thường. Hàng ngày, bệnh nhân uống aspirin 100 mg, perindopril 10 mg, amlodipin 10 mg, rosuvastatin 20 mg, omeprazol 20 mg và furosemid 40 mg. Các kết quả thăm khám không đáng kể, ngoại trừ dáng di không vững vàng.
Xem tiếp...

Thừa cân/béo phì đang gia tăng và trở thành một vấn đề sức khỏe ở Việt Nam. Đây là dấu hiệu cảnh báo về các bệnh mãn tính không lây tại cộng đồng.


[Đã đọc: 597]

Xem tiếp...
Nguyễn Khoa Diệu Vân, Bùi Phương Thảo
Trường Đại học Y Hà Nội


[Đã đọc: 108]

Xem tiếp...

Chuyên mục tin tức

Tin cập nhật
Kiểm soát đa yếu tố nguy cơ cho bệnh nhân đái tháo đường týp 2
Khởi trị Đái tháo đường týp 2 đường uống bằng Metformin hay nhóm thuốc nào khác?
Bộ trưởng Bộ Y tế đạp xe kêu gọi người dân phòng chống đái tháo đường
Bệnh viện đa khoa Đồng Tháp: Hưởng ứng ngày Thế giới phòng chống đái tháo đường 14/11
Giám đốc BV Chợ Rẫy giữ chức thứ trưởng Bộ Y tế



Tin tức Thông tin chuyên đề » Rối loạn chuyển hoá

 
_OWNERHỘI NỘI TIẾT & ĐÁI THÁO ĐƯỜNG VIỆT NAM
Viện Lão khoa, Bệnh viện Bạch Mai, 78 Giải Phóng, Hà Nội
Tel. +84.54.3826269 - Fax. +84.54.3826269
vade.org.vn - info@vade.org.vn
;
©2016 HỘI NỘI TIẾT & ĐÁI THÁO ĐƯỜNG VIỆT NAM - vade.org.vn - Lượt truy cập: 84335Phát triển bởi: NHBC